+ Reply to Thread
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 10 of 11

Thread: Lớp cho người mất căn bản?

ESE Student
    Paltalk
    madleo
    Thanks
    4

Default Lớp cho người mất căn bản?

Em học anh văn lâu lắm rồi nhưng hiện giờ trong đầu chẳng đọng lại tí gì,tham gia lớp học trên PalTalk em thấy rất hay,muốn theo lớp nhưng không thể được vì vào nghe và học " như vịt nghe sấm",xem lịch học cũng chẳng biết lớp nào cơ bản cho người mới bắt đầu.Mạo muội hỏi các anh,các chị,quý thầy cô có lớp nào mà những người như em có thể tham gia được?
    Em xin chân thành cảm ơn!

Similar Threads:

Other Threads:

ESE Instructor buiminhese's Avatar
    Blog Entries
    9
    Thanks
    178

Hi Madleo,

Minh cung nhu ban, cung dang hoc anh van, day la mot so y kien cua minh, hy vong la no co ich cho ban.

Theo nhu minh duoc biet, cac lop hoc tren PalTalk chu yeu duoc chia thanh 3 dang chinh:
    1. Grammar.
    2. Pronunciation.
    3. Tu vung (da phan la Nang cao).

Neu nhu ban la nguoi bat dau hoc, can ban tieng anh chua vung, minh nghi ban nen chon Lop Pronunciation danh cho Beginners va Lop Grammar.
    - Lop Pronunciation giup ban phat am tieng anh chuan. Ban hoc deu dan thi se rat tot cho ban. (Ban co the PM thay co ma ban thich, xin bai doc de nghien cuu truoc, hoac tra phien am Latinh truoc, cai nao khong hieu thi khi thay co do hold class, ban cu manh dan hoi)

- Lop Grammar: theo y minh, ban nen mua 1 cuon sach Grammar can ban (VD: Grammar Practice for Elementary Level)). Tu hoc la chinh. Cai nao ban khong hieu thi co the hoi trong lop Grammar hoac email cho thay co giao, hoac post truc tiep tren Forum. Moi nguoi se san sang giup do.

- Ban dang la hoc sinh - sinh vien phai khong? Neu ban dang la hoc sinh - sinh vien, thi trong chuong trinh cua nha truong co mon Tieng Anh, mon nay duoc giang rat bai ban, theo mot giao trinh chuan muc. Ban nen tap trung hoc that tot theo giao trinh nay. Cac chuong trinh tren PalTalk se ho tro cho qua trinh hoc cua ban khi ban co thac mac hoac muon hoc sau them.

- Neu ban khong phai la hoc sinh - sinh vien, va khong co can ban tieng anh. Minh nghi ban nen dang ki 1 khoa hoc ngan han o trung tam anh ngu. Khoa hoc tieng anh can ban nay se giup ban nam duoc co ban ve tieng anh, dac biet ho co 1 giao trinh xuyet suot de giup ban. Sau do, ban co the tiep tuc khoa hoc do hoac la tu hoc tren PalTalk.

Dieu quan trong nhat, minh nghi, tu hoc, tu nghien cuu van la chinh. Kien tri, khong nan chi, thuc hanh tieng anh bang tat ca cac cach ban co the nghi ra. Minh thay co rat nhieu ban o VN, khong co dieu kien hoc trong moi truong hoan toan bang tieng anh, nhung khi di ra moi truong quoc te, minh thay ho cung khong he thua kem ban be quoc te. Minh nghi la ban cung se nhu vay .

(Xin loi vi minh khong co laptop rieng, minh phai di muon may tinh nen minh khong danh tieng Viet co dau duoc).

Chuc ban vui.

3. The Following 2 Users Say Thank You to buiminhese For This Useful Post:

madleo (Feb 16, 2012), sundawn (May 16, 2012)

ESE Student
    Paltalk
    madleo
    Thanks
    4

cảm ơn bạn,hướng dẫn rất nhiệt tình,rất hay và chi tiết.
    Mình sẽ thử làm theo lời khuyên của bạn

Last edited by madleo; Feb 16, 2012 at 09:00 PM.

ESE Student
    Paltalk
    madleo
    Thanks
    4

nhân tiện bạn cho mình hỏi các lớp Beginer vào mấy giờ,thứ mấy,mình xem lịch nhưng không thấy đâu cả
    Cảm ơn!

Blog Entries
    9
    Thanks
    178

Hi, ve lop Pronunciation, hoi truoc minh thuong hoc cua co Jenna va cua thay LucChiCamMa, nhung gio khong thay lich cua hai thay co nay nua. Ban co the chon lop Reading and Conversation cua bat cu thay co nao ban thich. Hoac ban hoc thu het tat ca cac lop, ngoi nghe cach thay co giang bai va chia se, sau do ban chon ra 1 - 2 lop ban thich, roi cu theo lich do ma hoc deu dan. Thay co nao cung co cai hay rieng ca, quan trong la ban thich phong cach chia se va giang bai cua ai.

De thoi gian hoc chat luong, ban nen PM thay co xin bai Reading hoac Conversation nghien cuu truoc, vi moi lop chi keo dai khoang 2 tieng, moi nguoi chi noi chuyen khoang 10 - 15 phut. Nen cang chuan bi truoc thi cang co loi.

Ve Grammar, minh hoc tieng Anh o cap 3, thay co day ngu phap tuong doi kha vung, nen ve Grammar minh khong lo lam. Sau nay, minh tu hoc la chu yeu, tiep do thi minh tap viet essays va post bai len Forum nho thay Bear Lac Loi va co Mistylexy sua bai giup. Cai nao khong hieu thi minh post cau hoi trong phan Giai dap va Thac mac.

Do la cach hoc tieng anh cua minh o tren Forum tienganh.net.

7. The Following 2 Users Say Thank You to buiminhese For This Useful Post:

danny (Feb 17, 2012), madleo (Feb 17, 2012)

Bận rộn với ăn và ngủ pink's Avatar
    Paltalk
    pinkwind/pinkriver
    Blog Entries
    3
    Thanks
    231

Hi bạn,

Cho Pink cùng chia sẻ một chút về cách học tiếng anh của một người mất căn bản .
    Nói ra thì hơi xấu hổ, hồi đi học ở trường, mình chả nhét nổi chữ tiếng anh nào vào đầu. Thế nên ở cái tuổi 20, mình không thể biết đọc từ "is" cho đúng. Nói cho đúng, khi mình biết về EnglishSharngExperience (ESE) trên Paltalk, mình chả biết tiếng anh là gì. Vì vậy về kiến thức tiếng anh tớ cũng đã đứng ở vị trí của bạn, : ) có lẽ còn thấp hơn. Sau thời gian tu trên ESE, hiện tại nếu đưa mấy bài kiểm tra ở trường học, thì chắc ko phải lật đật đi chép bài như ngày xưa nữa, nên tớ tự cho phép mình nghĩ là mình đã tiến một bước nên đánh liều chia sẻ.

Để trả lời câu hỏi, lớp nào bạn có thể tham gia được, bạn luôn phải phải tự trả lời: Bạn cần gì??

Tình huống: Hồi mới biết đến paltalk, mình muốn học tiếng anh, hừm, mà không biết cần gì. Mình lang thang hoài, room nào cũng join, lớp học ai cung join, một lúc học mấy room. Chưa đọc bài xong room này lo bay vèo qua room khác.

Vấn đề: mình bị phân tâm, không thể tập trung vào bài đọc, không nhớ đọc gì, không biết sai ở đâu, không nhớ lỗi sai đã được sửa nào .

kết quả: sau hai tháng không tiến bộ, tớ chán paltalk, bỏ học tiếng anh luôn.

**** Đừng tham gia quá nhiều lớp học 1 cùng một thời điểm****

Tình Huống: Bạn ngồi cả ngày trên paltalk, tham gia vào tất cả các lớp học ngữ pháp, nghe, nói, đọc viết.

Vấn đề: Paltalk là một thế giới thu nhỏ, điều này có nghĩa các thầy cô đến từ nhiều nơi khác nhau nên ngữ âm, cách chia sẻ và truyền đạt nhiều kỹ khác nhau và theo mỗi cách riêng.

Kết quả: bạn đang nhồi nhét quá nhiều thứ vào đầu cùng một lúc mà không có thời gian tự học.
    Hoặc học từ quá nhiều người cùng một kỹ năng,mà kiến thức chưa đủ vững để chọn lọc. Ví dụ: về phát âm, mỗi vùng miền có một ngữ điệu khác nhau, giả sử ban không biết cách phát âm từ “ vậy “, nếu bạn học ở 1 người miền Bắc và 1 người miền Nam cùng lúc, bạn có bị loạn lên không?
    Bạn sẽ có thể bị tẩu hỏa nhập ma vì công lực của tụi “mất căn bản ” như bọn mình không đủ để tu kiểu vậy.

**** Đừng vội vàng mà học kín lịch, hãy thử tất cả các lớp học (nếu bạn có time) và chọn ra lớp học nào hợp và thấy cần thiêt thôi thời gian còn lại, để tự học và củng cố kiến thức còn thiếu****

Tình huống: mình từng nghĩ mình giỏi lắm, lớp advance nào nhảy vào học. Ơ mà bị la thê thẩm, vì dốt quá. Ngữ pháp không biết, phát âm sai tùm lum, đã thế còn tinh vi tinh tướng. Có khi được nghe “khen”: “Your pronunciation is horrible” vì ông thầy hổng hiểu bạn đọc gì or khi đọc bài luận của bạn, ông thầy có thể comment: “I didn’t bang my head on the wall, but was about to. ”, vì ông thầy không hiểu bạn viết cái gì!

Vấn đề: Các thầy cô chia sẻ vì muốn giúp tụi mình, nên họ sẵn sàng góp ý thẳng thắn mà không lo bị đuổi việc, bị ghét. Do sự khác biệt về lối sống, văn hóa của mỗi quốc gia, mà cách góp ý có thể làm bạn vô tình chạm vào long tự tôn của bạn. Xong gạt cái tự ái bé cỏn con nay đến mai đi đó đi nhé, chắt lọc cái nội dung của những lời góp ý “thô bạo” để biết kiến thức của mình yếu chỗ nào, rồi tập trung củng cố. Sau đó, chọn đúng cái lớp ông thầy la mình í, leo vào học coi có còn bị la vì nhược điểm đó nữa hay không. Còn bị la thì về tu tiếp, mà không thì thể nào cũng sẽ được chỉ ra yếu điểm khác để hậm hực về học tiếp, hôm sau lại leo lên coi có còn bị là không (Đây không phải là 1 vòng tròn luẩn quẩn đâu, mà là vòng xoáy hình trôn ốc đấy [vortex ring] )
    Kết quả: bạn tiến bộ lúc nào không biết

****Cứ tham gia vào lớp học mà bạn thích, nếu là lớp khó thì bạn phải dành thời gian tự học nhiều hơn thôi ****

Ah, có cái link này:http://tienganh.net/threads/8857-ngu...bat-dau-tu-dau cũng giống câu hỏi của bạn.

Hy vọng bạn sớm “tìm” được căn bản.

Thân ái,

Pink

Last edited by pink; Feb 18, 2012 at 11:28 AM.

9. The Following 5 Users Say Thank You to pink For This Useful Post:

buiminhese (Feb 18, 2012), hairpinbui (May 14, 2012), Little_Toad (May 19, 2012), sundawn (May 16, 2012), trinang1210 (Feb 19, 2012)

Blog Entries
    9
    Thanks
    178

Thank you for your suggestion, Pink . It is really nice.

Last edited by buiminhese; Feb 18, 2012 at 05:02 PM.

ESE Student
    Thanks
    0

mình mới đăng ký làm thành viên nên không biết cách học như thế nào các bạn giúp mình với, mình muốn học mà không biết làm sao học nữa, mình vào mấy lần rồi mà cũng không biết làm sao để học được nữa. giúp mình nhe các bạn cảm ơn các bạn nhiều

Blog Entries
    9
    Thanks
    178

Quote Originally Posted by lytoan02 View Post
    mình mới đăng ký làm thành viên nên không biết cách học như thế nào các bạn giúp mình với, mình muốn học mà không biết làm sao học nữa, mình vào mấy lần rồi mà cũng không biết làm sao để học được nữa. giúp mình nhe các bạn cảm ơn các bạn nhiều
    Bạn search trong Forum xem, hình như cũng có nhiều bạn có câu hỏi giống như bạn.

Ngoài ra, ở đây có thêm một số hướng dẫn để bạn tham khảo:

1. Speaking - Listening - Grammar - Vocabulary:

Schedule: http://tienganh.net/schedule.php
    Cách sử dụng PalTalk: http://tienganh.net/threads/1814-huo...am-gia-lop-hoc

2. Writing:

Học với cô Misty: http://tienganh.net/threads/7679-misty-s-ielts-corner
    Bear và các thầy cô khác: http://tienganh.net/threads/10119-posting-your-writing

3. Listening:

Podcast: http://tienganh.net/forums/181-conve...ogues-podcasts

Mỗi người một hoàn cảnh, một cách học khác nhau, từ kinh nghiệm của mình, mình thấy rằng, người trả lời sâu sát nhất cho câu hỏi của bạn là chính bạn đó. Bạn phải tự nghĩ ra cách học phù hợp cho chính mình. Bạn có thể tham khảo cách học tiếng Anh của những người khác bằng cách gõ "Google"

13. The Following 2 Users Say Thank You to buiminhese For This Useful Post:

hairpinbui (May 14, 2012), sundawn (May 16, 2012)

ESE Student
    Thanks
    0

Giống mình quá nhỉ??? Thanks mấy bác đã nhiệt tình giúp đỡ nha, em sẽ cố gắng học hỏi những kinh nghiệm này... Em cũng dốt anh văn lắm cũng mún đi học thêm anh văn nhưng mà chưa thấy trung tâm nào phù hợp với lại thấy cũng hơi phiền não về cái trình độ "gà" của mình nên thấy thất vọng tí chút. hjhj...Bữa nào rãnh online chia sẻ kinh nghiệm học nha mấy bác....

+ Reply to Thread
Page 1 of 2 12 LastLast