PDA

View Full Version : RESULT for FOURTH ESE SCHOLARSHIP 2011-2012

Pages : [1] 2 3

HcVcT
Apr 22, 2012, 11:30 AM
Phòng ESE đã được thành lập 8 năm. Học Bổng ESE được bắt đầu 4 năm về trước. Học Bổng ESE được tạo ra với mục đích giúp đỡ sinh viên Việt Nam hiếu học nhưng thiếu điều kiện. Quỹ Học Bổng ESE được hình thành nhờ sự đóng góp công sức và tài chính của các bạn sinh hoạt trong phòng ESE.

Sau một thời gian xem xét đơn và hồ sơ, cùng những cuộc phỏng vấn cụ thể tại phòng ESE; hôm nay, phòng ESE rất hãnh diện thông báo kết quả của Học Bổng ESE lần thứ tư năm 2011 - 2012. Tổng cộng 39 giải, gồm có 9 giải Xuất Sắc và 30 giải Khuyến Khích.

ESE has been around for 8 years. Our ESE Scholarship program started 4 years ago. ESE Scholarship was created with the sole purpose to help students in VietNam with strong potential yet need financial assistance. ESE Scholarship fund was generated by the generosity of friends and participants in ESE.

Through vigorous procedures to examine and verify applications, together with interviews off-line as well as on-line; Today, ESE is proud to announce the result of our Fourth ESE Scholarship 2011-2012. A total of 39 awards will be given. There are 9 Outstanding Awards and 30 runner-up Awards.

Giải Xuất Sắc ($500 mỗi sinh viên):
Outstanding Awards ($500 each recipient):
1 - Nguyễn Thị Lan (Đà Nẵng)
2 - Nguyễn Ngọc Sơn (Hà Nội)
3 - Vũ Thị Huyền (Hà Nội)
4 - Mai Thanh Tín (Sài Gòn)
5 - Nguyễn Hữu Ấn (Sài Gòn)
6 - Phạm Thị Phương Loan (Sài Gòn)
7 - Thân Đức Nhơn (Sài Gòn)
8 - Trần Thị Hoà (Sài Gòn)
9 - Võ Minh Hiền (Huế)

Giải Khuyến Khích ($250 mỗi sinh viên):
Runner-Up Awards ($250 each recipient):
1 - Trần Xuân Thiên Thanh (Đà Nẵng)
2 - Phan Thị Hồng Diệp (Huế)
3 - Đặng Thị Ánh Tuyết (Huế)
4 - Nguyễn Thị Phương Thảo (Huế)
5 - Nguyễn Hữu Toán (Hà Nội)
6 - Nguyễn Mạnh Đoàn (Hà Nội)
7 - Nguyễn Thị Huệ (Hà Nội)
8 - Nguyễn Thị Sinh (Hà Nội)
9 - Nhuyễn Xuân Quý (Hà Nội)
10 - Trần Thị Hạnh (Hà Nội)
11 - Trịnh Thị Thu Thủy (Hà Nội)
12 - Ngyễn Văn Nguyên (Sài Gòn)
13 - Phạm Minh Duyên (Sài Gòn)
14 - Trần Quang Đức (Sài Gòn)
15 - Lý Toàn (Sài Gòn)
16 - Nguyễn Tấn Phát (Sài Gòn)
17 - Lê Thị Diễm (Sài Gòn)
18 - Nguyễn Thị Hoài Thu (Sài Gòn)
19 - Trần Thị Hà (Sài Gòn)
20 - Trương Thiên Phú (Sài Gòn)
21 - Nguyễn Thị Phương Nhi (Sài Gòn)
22 - Lê Hải Phú (Sài Gòn)
23 - Nguyễn Thị Phương (Sài Gòn)
24 - Phạm Kha Minh (Sài Gòn)
25 - Nguyễn Thị Huyền Trân (Sài Gòn)
26 - Nguyễn Văn Linh (Sài Gòn)
27 - Nguyễn Hồng Thoại (Sài Gòn)
28 - Lê Thị Quy (Sài Gòn)
29 - Đoàn Nguyễn Kiều Trang (Sài Gòn)
30 - Trịnh Thị Kim Huệ (Sài Gòn)

Ban tổ chức xin chúc mừng các em sinh viên trên danh sách nhận học bổng ESE 2011-2012. Chúc các em luôn gặt hái được nhiều thành công trên con đường học vấn và đạt được nhiều thành tích trong tương lai.

Congratulation to all recipients of the ESE Scholarship. We wish you success in your academic path and many accomplishments in your future.

phamvincy
Apr 22, 2012, 08:11 PM
Chào BTC, tôi là một người đã theo dõi học bổng ESE từ đầu. Tôi cũng có ngồi xem lại toàn bộ tất cả các audio.
Sau khi xem kết quả tôi vô cùng ngạc nhiên vì không hiểu tiêu chí giải Xuất sắc của BTC căn cứ vào đâu? Bởi nếu hoàn cảnh khó khăn thì em nào cũng có! Kết quả học tập không phải biểu hiện tất cả. Và câu trả lời của một số em ấp úng, không rành mạch,... lại có thể xét vào xuất sắc! Những lời nhận xét trên đây mong BTC trả lời. Tôi xin cảm ơn.

HcVcT
Apr 22, 2012, 11:39 PM
Chào bạn Phamvincy,

Tôi xin thay mặt Ban Tổ Chức để trả lời câu hỏi của bạn. Trước hết, tôi xin nhấn mạnh rằng BTC được toàn quyền quyết định trong tất cả các vấn đề liên quan đến Học Bổng ESE. Nhưng vì lời yêu cầu của bạn, tôi xin trình bày chính xác hơn cách chọn sinh viên của BTC.

Tiêu chuẩn chọn ứng viên sẽ được dựa trên những yếu tố sau đây :

40% : Thành tích học tập.
30% : Nhu cầu tài chính.
15% : Bài luận.
10% : Thư giới thiệu .
05% : Phục vụ cộng đồng.

Chúng tôi cũng xin nói thêm là những tiêu chuẩn nói trên đã được BTC trình bày công khai trên diễn đàn ESE để các thí sinh cũng như tất cả mọi thành viên có thể hiểu rõ và nắm bắt được đường lối và mục tiêu của Học Bổng ESE. Nếu bạn muốn tìm hiểu về Học Bổng ESE một cách kỹ càng hơn, chúng tôi mời bạn vào link sau: http://tienganh.net/threads/4813-about-ese-scholarship (http://tienganh.net/threads/4813-about-ese-scholarship)

Tuy nhiên chúng tôi cũng xin nhân dịp này để trình bày rõ hơn về cách tổ chức và lựa chọn của BTC. Ban Tổ Chức gồm có 12 thành viên. Khi chọn hồ sơ đợt đầu cũng như khi chọn các em trong vòng cuối, chúng tôi luôn bỏ phiếu và dựa vào sự bình chọn của đa số. Cũng theo cách làm đó, chúng tôi bình chọn những thí sinh nào được giải Xuất Sắc hoặc Khuyến Khích. Khi có sự không thống nhất ở bất trường hợp nào, hai bên được cơ hội trình bày lý do để BTC xét duyệt và bầu lại. Đây là cách BTC làm việc để giữ sự công bằng cho các em và tránh phần thiên vị.

Trong các tiêu chuẩn trên, cuộc phỏng vấn là một phần của "Bài luận". Lý do của "Bài luận" và cuộc phỏng vấn là để BTC tìm hiểu thêm về cá nhân của các ứng viên trong cách các em trình bày tư tưởng. Theo đó, BTC có thể hiểu rõ hơn về mọi khía cạnh khi chọn các ứng viên vào vòng trong, và khi chọn các ứng viên xuất sắc.

BTC không chọn các em được giải xuất sắc trong chỉ mỗi cuộc phỏng vấn. Cuộc phỏng vấn có nhiều vai trò. Trước hết, cuộc phỏng vấn là cơ hội các em trình bày tư tưởng để BTC được làm quen với các em. Sau đó, cuộc phỏng vấn là cơ hội cho các Mạnh Thường Quân có thể thấy được là sự trợ giúp sẽ về những ai. Theo đó, cuộc phỏng vấn là cách BTC làm để nới rộng Học Bổng ESE để có thể tìm được nhiều em ở xa hơn và cần sự giúp đỡ hơn. Sau cùng, cuộc phỏng vấn cũng là một trong những sự kiện BTC trình bày sự minh bạch trong cách làm việc của phòng.

Trong phòng ESE, tất cả các vấn đề được xét chọn theo đa số phiếu trong sự bầu cử. Tất cả các thành viên điều có tiếng nói và quyền lực như nhau. Phòng ESE không có riêng một người là chủ quyền. Phòng ESE tin tưởng vào sự chọn lựa của đa số. Vì lý do này, đôi khi hơi chậm trễ, nhưng kết quả sẽ là câu trả lời của đa số và đa số phiếu là cách quyết định của mọi vấn đề.

Chúng tôi luôn hoan nghênh sự đóng góp ý kiến của các bạn để Học Bổng ESE ngày càng hoàn thiện hơn. Thay mặt BTC, chúng tôi xin cám ơn bạn đã nêu lên sự thắc mắc để giúp cho BTC có cơ hội trình bày thêm cách làm việc của phòng ESE cũng như của Ban Tổ Chức Học Bổng ESE. Tôi mong bạn hiểu thấu thêm về phòng ESE và cách làm việc qua sự trình bày này. Phòng ESE rất vui khi thấy sự theo dõi và quan tâm của bạn. Tôi xin thay mặt phòng ESE cảm ơn bạn.

Thân mến,
HcVcT

ngocsondhnt
Apr 23, 2012, 10:56 AM
Hà Nội, ngày 23 tháng 4 năm 2012
Kính gửi các cô chú, các anh chị quỹ học bổng ESE,các mạnh thường quân.
Em là Nguyễn Ngọc Sơn, sinh viên ngành Kinh tế đối ngoại,khoa kinh tế và kinh doanh quốc tế, đại học Ngoại thương Hà Nội, là một trong những sinh viên nhận học bổng xuất sắc của quỹ.
Hạnh phúc và bất ngờ biết bao khi em thấy tên mình trong danh sách được nhận học bổng. Thế là bố mẹ em sẽ bớt đi một phần những vất vả, căn bệnh của bố bớt đi phần nào những đớn đau, thùng bánh mì của mẹ cũng giảm đi phần nào gánh nặng. Có sự giúp đỡ, chắp cánh của quỹ học bổng, em sẽ có thêm rất nhiều động lực và sự hỗ trợ để vươt qua mọi thử thách. Đôi khi nghĩ đến hoàn cảnh của mình, em cũng đã từng nản lòng, cũng từng than thân trách phận. Cho đến khi được biết đến quỹ học bổng và các bạn tham gia phỏng vấn, biết được nhiều bạn có hoàn cảnh thức sự khó khăn hơn mình rất nhiều mà vẫn cố gắng vươn lên, em nhận ra một điều thật giản đơn. Con người không thể chọn cho mình nơi sinh ra, nhưng có thể chọn cho mình một cách sống; rèn luyện cho mình khả năng chịu đựng và bản lĩnh ý chí qua thử thách, khó khăn, bất hạnh. Cho nên, dù nỗi đau đớn từ chiến trường xưa cùng sự khắc nghiệt của thời gian và cuộc sống hành hạ bố mỗi ngày, dù vai mẹ bạc màu cùng nắng mưa ở sân ga cùng thùng bánh mì nhỏ - nguồn thu nhập chính của cả gia đình, dù anh trai em phải bỏ dở 3 năm học hành để phụ giúp cho bố mẹ, cho dù vậy, em cũng vẫn là một người may mắn khi sống trong một gia đình tràn ngập tình yêu thương, khi nhận được sự sẻ chia và quan tâm ân cần của những người dù em chưa từng được gặp mặt. Và em sẽ luôn vững vàng bước đi, mạnh mẽ và đầy niềm tin.
Em xin gửi lời cảm ơn chân thành nhất đến các cô chú, các anhchị trong quỹ học bổng,những mạnh thường quân đã giúp cho quy học bổng ESE.Những người đã nỗ lực không mệt mỏi để giúp đỡ những sinh viên có hoàn cảnh khó khăn như chúng em. Em cũng xin hứa sẽ cố gắng nhiều hơn nữa trên chặng đường sắp tớiđể có thể góp một phần sức lực nhỏ bé của mình cùng quỹ giúp đỡ các gia đình,các bạn có hoàn cảnh còn khó khăn.<o:p></o:p>Qua đây, em xin gửi lời chúc sức khỏe, thành công tới toànthể các cô chú, anh chị,các mạnh thường quân và các bạn trong đại gia đình củachúng ta. Chúc cho Quỹ ngày càng phát triển, và có thể giúp đỡ được thật nhiềucác bạn gặp hoàn cảnh khó khăn trên khắp đất nước, chung tay xây dựng đất nướcta ngày càng giàu đẹp.<o:p></o:p>

HcVcT
Apr 23, 2012, 12:57 PM
Ngọc Sơn mến,

Anh Chị chỉ có thể góp phần giúp đở. Người quyết định con đường em đi vẫn là em. Anh chị mong em lúc nào cũng cố gắng, lúc nào cũng bền chí, và lúc nào cũng nhận xét được những chuyện tốt và những chuyện phải. Hãy giữ lời hứa với anh chị và thường báo cho các anh chị biết thành tiến của em. Chúc em đoạt được nhiều thành tích trong tương lai.

Thân mến,
Anh Chị trong ESE

sinhnguyen.90
Apr 23, 2012, 04:29 PM
Đọc những lời tâm sự của em Sơn, lắng nghe những chia sẻ trực tiếp của các bạn trên khắp mọi miền đất nước ở buổi phỏng vấn bán kết vừa qua, em cũng giống như em Sơn và chắc chắn là giống như tất cả các bạn khác, sẽ thấy có thêm động lực cho chính mình. Như em đã chia sẻ khi nói chuyện ở buổi hôm đó, "dù mỗi bạn một hoàn cảnh, dù đến từ những vùng khác nhau nhưng tựu chung ở các bạn là sự cố gắng, lòng quyết tâm và ý chí vươn lên mạnh mẽ". Em cũng xin hứa sẽ cố gắng hơn nữa để không phụ lòng những gì mà các anh chị trong ESE đã trông đợi và gửi gắm.

Dù là năm đầu tiên tham gia HB ESE và đạt giải khuyến khích; nhưng đây cũng là năm cuối cùng em đủ điều kiện tham gia vì hiện nay em đã là năm cuối trường ĐHNN - ĐHQG; em cũng đang là sinh viên năm 3 ngành TCNH - ĐHKT - ĐHQG, sang năm em mới ra trường thứ 2 nhưng em đã hoàn toàn có thể tự lo về tài chính vì khi đó em cũng đã đi làm.hihi

Như em đã hứa, em tình nguyện làm hoa tiêu cho ESE, đưa ESE đến được với ngày càng nhiều các bạn sinh viên VN có hoàn cảnh khó khăn nhưng luôn tự phấn đấu và vươn lên; em ở Miền Bắc nên HB ESE 2012 - 2013 em sẽ giúp các chị ở ngoài Bắc này giống như những gì các chị đã, đang và sẽ tiếp tục làm một cái thầm lặng...

Trân trọng cảm ơn
Em Nguyễn Thị Sinh

Hoangthaimy
Apr 23, 2012, 04:37 PM
Chào thầy cô,

Em có một thắc mắc nhỏ là:

Kết quả học bổng dựa trên 40% thành tích học tập vậy nó chiếm một phần rất quan trọng. Tuy nhiên, ở Việt Nam, cách cho điểm của các trường rất khác nhau, và giữa các khoa trong cùng một trường cũng rất khác biệt mặc dù cùng một hệ thống tính điểm của bộ Giáo Dục và Đào Tạo.
Ví dụ: các trường kỹ thuật, các khoa xây dựng, rất ít khi cho sinh viên trên 8.0/10...
Có kỳ thi Đại học hằng năm `(yearly university entrance) là giống nhau.

Một thông tin nhở gởi đến thầy cô xem xét.

Trân trọng,

HcVcT
Apr 23, 2012, 08:12 PM
Em Sinh mến,
Anh Chị rất vui trong lời hứa của em. Ngoài sự cố gắng học hành, em còn nghỉ đến giúp đở Học Bổng ESE. Anh Chị hân hạnh có được những người bạn như em cho ESE. Anh Chị mong thấy được những kết quả tốt từ em. Anh Chị chúc em thành công trong mọi mặt.

Em Hoangthaimy mến,
Thành tích học tập không chỉ dựa vào điểm. Anh Chị biết rõ trường nào khó hơn và cũng biết rõ ngành nào khó hơn. Khi xét đơn học bổng, anh chị có hỏi rõ và lúc nào cũng cân nhắc tất cả -- điểm, trường, và ngành. Mặc dù không hoàn hảo được vì không cách nào hoàn hảo được trong sự so sánh, nhưng anh chị có cố gắng nhìn vào tất cả chi tiết, xem tất cả yếu tố, cân nhắc mọi vấn đề để mang đến sự công bằng cho các em.

Các em nhận giải Khuyến Khích,
Anh Chị muốn nhắn nhủ các em rằng các em nhận giải Khuyến Khích không có nghỉa là các em "dở" hơn các bạn được giải Xuất Sắc. Các em vào được vòng trong này là các em đã giỏi hơn rất nhiều thí sinh nộp đơn. Trong 39 em mà năm nay Anh Chị có được hân hạnh làm quen, Anh Chị khâm phục tất cả các em. Các em học rất giỏi, tư tưởng rất cao, suy nghỉ rất chửng chạc, và tư cách rất đáng nể. Nếu được theo ý muốn, thì tất cả các em là "Xuất Sắc".

Tiếc rằng Quỹ Học Bổng ESE của chúng ta có chừng mực và đó là hết sức của các anh chị cho năm nay. Trong sự lựa chọn, sẽ có được và không. Vì sự lựa chọn dựa trên nhiều chi tiết không giống nhau và không cùng môi trường, anh chị phải dựa vào nhiều chi tiết khác khía cạnh để chọn lựa. Trong lúc bầu cử các em giải Xuất Sắc, rất nhiều tên của các em được nêu lên, nhưng sự quyết định cuối cùng phải tùy thuộc vào sự ủng hộ của đa số. Thậm chí có thành viên của Ban Tổ Chức đã rơi nướt mắt vì người sinh viên mà anh ta muốn trao giải Xuất Sắc đã không có được đa số phiếu. Anh Chị rất áy náy khi phải chọn các em giỏi "hơn", nhưng anh chị phải chọn vì quy luật Học Bổng ESE có 2 giải và vì lời hứa của các anh chị là phải tặng các em tất cả những gì trong quỹ của mỗi năm.

Anh Chị mong các em lúc nào cũng cố gắng, cũng bền lòng, và tìm mọi cách để đạt được mục tiêu cho chính mình. Anh Chị mong món quà mọn của các anh chị giúp đở được các em trong tinh thần học tập. Tất cả các em là tương lai cho nước Việt Nam. Hãy tập cách nhìn và xem xét lẽ phải và chuyện đúng chúng ta mà phải nên lảm. Mọi chuyện được có giá trị là dựa trên hành động, không phải lời nói. Khi ai nói gì, đừng chỉ nghe những gì họ nói, mà phải nhìn kỹ những gì họ làm trước khi chọn con đường đúng cho chính mình.

Anh thay mặt Ban Tổ Chức Học Bổng ESE chúc các em nhiều may mắn và đạt được nhiều thành công trong tương lai.

Thân mến,
HcVcT

Mai Thanh Tín
Apr 23, 2012, 08:56 PM
TP HỒ CHÍ MINH, ngày 24/04/2012
Kính gửi: Ban Điều hành quỹ học bổng ESE, các Mạnh thường quân, các anh chị là thành viên của quỹ.
Đầu tiên,cho em gửi lời cảm ơn đến Ban Điều hành quỹ học bổng ESE, các Mạnh thường quân, các anh chị là thành viên của quỹ,và lời thăm hỏi sức khoẻ chân thành.
Em là Mai Thanh Tín, Sinh viên năm 2, khoa Điện tử - Viễn thông, Đại học Khoa hoc tự nhiên TP.Hồ Chí Minh. Em thật bất ngờ và vinh dự khi được chọn để trao học bổng Toàn phần,
Em biết quỹ học bổng ESE từ lúc được các anh chị trong quỹ thông báo Học bổng năm 2011, tuy nhiên em vẫn không biết làm cách nào để gửi lời cảm ơn đến quỹ học bổng ,các Mạnh thường quân.Hôm nay, em mới mạo muội đăng kí làm thành viên của diễn đàn để gửi đến các anh chị sự biết ơn sâu sắc nhất. Em vẫn nhớ buổi nói chuyện gần gũi và thân mật mà các anh chị, các thành viên Ban điều hành quỹ dành cho chúng em trong 2 lần phỏng vấn. Các anh chị, các thành viên ban điều hành, các Mạnh thường quân dù ra trường đã lâu, ai cũng gặt hái được nhiều thành công trên con đường sự nghiệp của mình, nhưng các anh chị vẫn rất gần gũi với chúng em, dành sự quan tâm, hỗ trợ để động viên, giúp đỡ chúng em vượt qua những khó khăn, thiếu thốn để tiếp tục phấn đấu, nỗ lực học tập. Với chúng em, đó là món quà xuân rất có ý nghĩa, không chỉ về mặt vật chất mà còn cả tinh thần động viên nữa.. Và chúng em cũng tự hứa với chính mình và quỹ ESE sẽ cố gắng thật nhiều hơn nữa để xứng đáng với sự quan tâm, giúp đỡ và niềm tin mà ba mẹ, gia đình, thầy cô và các anh chị đã giành cho chúng em.
Em chúc tất cả mọi người trong quỹ, các bạn nhân được học bổng luôn dồi dào sức khỏe, hạnh phúc và thành công trong cuộc sống !

Thân Đức Nhơn
Apr 23, 2012, 09:14 PM
Thành phố Hồ Chí Minh, ngày 23/4/2012,

Kính gửi các thầy cô, Quý Mạnh thường quân và các anh chị trong Ban tổ chức Quỹ học bổng ESE thân mến!
Em tên là Thân Đức Nhơn, hiện đang là sinh viên năm 2 khoa Quản trị kinh doanh quốc tế, trường ĐH Ngoại thương TP.HCM và là 1 trong 9 bạn may mắn được nhận Học bổng toàn phần.
Chủ nhật vừa qua, ngay khi biết tin mình đã nhận được học bổng và là học bổng toàn phần, em đã vui mừng khôn tả và báo ngay cho mẹ. Cả mẹ và em đều rất mừng vì giờ đây, bệnh tình của em trai em đã có thêm kinh phí để chạy chữa, để em có thể khỏe mạnh đi học lại như bao bạn bè cùng trang lứa khác. Trước kia, vì căn bệnh quái ác mà em trai em đã phải nghỉ học, với tiền công 50.000-60.000/ngày và các khoản tiền nhỏ khác mà mẹ làm thêm ngoài giờ tích cóp được thật sự chỉ nuôi 2 anh em mình ăn học đã là rất khó, giờ phải chịu thêm khoản tiền để chạy chữa cho em, thật sự là không thể! Mẹ cố gắng chạy vạy, vay mượn lắm cũng chỉ có thể mua thuốc giảm đau và khám bệnh viện cho em trai mỗi khi đau nặng ... Thật sự nếu không có số tiền này thì em trai em không biết đến bao giờ mới có thể được chạy chữa chu đáo ... Số tiền này tuy đối với nhiều người là không lớn nhưng đối với gia đình em thì giờ đây, số tiền này như cả 1 gia tài, 1 sự cảm thông và giúp đỡ của xã hội.
Ba em mất đã 13 năm, 15/5 tới là vừa tròn 14 năm, ngay từ nhỏ em đã hiểu mình là động lực sống, là cơ hội, là người mà cả mẹ và em trai trông mong. Em không mong ước gì cho bản thân nhiều, chỉ mong sao em trai sớm khỏe lại, có thể đi học bình thường như bao bạn khác, mẹ cũng mau chóng hết bệnh, chân hết đau là em đã hạnh phúc lắm rồi :).
Một châm ngôn sống mà mình muốn chia sẻ đến những bạn có hoàn cảnh mà tạm thời mình gọi là "khó khăn" giống mình : " mình chưa bao giờ nghĩ là mình kém may mắn hơn bất cứ ai cả mà mình thật sự rất may mắn :). Bởi vì, cuộc đời này đã cho mình 1 động lực sống mạnh mẽ hơn nhiều người khác và hãy nắm thật chặt nó, biến nó thành sức mạnh mãnh liệt để đạt được ước mơ và mục tiêu của mình. Có khó khăn thì mới thấy đc giá trị của hạnh phúc, có thất bại mới thấy đc giá trị thật sự của thành công :)". Ngay từ đầu năm nhất mình đã xác định đc mục tiêu và ước mơ lớn nhất của cuộc đời mình, đó là cống hiến và giúp đỡ cho xã hội-những cô cậu bé nhà nghèo hiếu học, những mạnh đời bất hạnh lang thang cơ nhỡ, những cụ già neo đơn, ... Bởi vì nếu ko có sự giúp đỡ của xã hội thì mình đã ko đặt chân đến đc con đường "hạnh phúc thật sự" của mình. Mình đã tự hứa với lòng, tháng lương đầu tiên sẽ trích 1 phần ủng hộ cho các em nghèo hiếu học, còn bây giờ, tuy chưa có đóng góp đc tiền bạc nhưng mình lun cống hiến hết mình trong các hoạt động xã hội như người ta nói "Không giúp đc của thì giúp sức, quan trọng là tấm lòng" ...
Tạm kết lại, em xin một lần nữa gửi lời cảm ơn sâu sắc đến Quý mạnh thường quân, BTC Quỹ học bổng ESE đã giúp cho chúng em một phần rất lớn trong việc vượt qua những khó khăn của cuộc sống để hiện thực hóa ước mơ của mình, tiến thêm 1 bước dài đến với ước mơ của mỗi người! Xin chúc các thầy cô và anh chị cùng các Mạnh thường quân lời chúc sức khỏe, đồng thời, mình cũng rất mong đc làm quen với các bạn - những người bạn cùng chí hướng để có thể cùng nhau động viên tinh thần, hỗ trợ trong học tập và cùng nhau thực hiện ước mơ của mình! Chúc các bạn sẽ luôn thành công và gia đình các bạn luôn vui vẻ, bình an :). Rất mong đc gặp các bạn trong thời gian sắp tới!!! Chúng ta sẽ làm đc, phải ko các bạn?

Hoangthaimy
Apr 23, 2012, 10:21 PM
Thành phố Hồ Chí Minh, ngày 23/4/2012,

Kính gửi các thầy cô, Quý Mạnh thường quân và các anh chị trong Ban tổ chức Quỹ học bổng ESE thân mến!
Em tên là Thân Đức Nhơn, hiện đang là sinh viên năm 2 khoa Quản trị kinh doanh quốc tế, trường ĐH Ngoại thương TP.HCM và là 1 trong 9 bạn may mắn được nhận Học bổng toàn phần.
Chủ nhật vừa qua, ngay khi biết tin mình đã nhận được học bổng và là học bổng toàn phần, em đã vui mừng khôn tả và báo ngay cho mẹ. Cả mẹ và em đều rất mừng vì giờ đây, bệnh tình của em trai em đã có thêm kinh phí để chạy chữa, để em có thể khỏe mạnh đi học lại như bao bạn bè cùng trang lứa khác. Trước kia, vì căn bệnh quái ác mà em trai em đã phải nghỉ học, với tiền công 50.000-60.000/ngày và các khoản tiền nhỏ khác mà mẹ làm thêm ngoài giờ tích cóp được thật sự chỉ nuôi 2 anh em mình ăn học đã là rất khó, giờ phải chịu thêm khoản tiền để chạy chữa cho em, thật sự là không thể! Mẹ cố gắng chạy vạy, vay mượn lắm cũng chỉ có thể mua thuốc giảm đau và khám bệnh viện cho em trai mỗi khi đau nặng ... Thật sự nếu không có số tiền này thì em trai em không biết đến bao giờ mới có thể được chạy chữa chu đáo ... Số tiền này tuy đối với nhiều người là không lớn nhưng đối với gia đình em thì giờ đây, số tiền này như cả 1 gia tài, 1 sự cảm thông và giúp đỡ của xã hội.
Ba em mất đã 13 năm, 15/5 tới là vừa tròn 14 năm, ngay từ nhỏ em đã hiểu mình là động lực sống, là cơ hội, là người mà cả mẹ và em trai trông mong. Em không mong ước gì cho bản thân nhiều, chỉ mong sao em trai sớm khỏe lại, có thể đi học bình thường như bao bạn khác, mẹ cũng mau chóng hết bệnh, chân hết đau là em đã hạnh phúc lắm rồi :).
Một châm ngôn sống mà mình muốn chia sẻ đến những bạn có hoàn cảnh mà tạm thời mình gọi là "khó khăn" giống mình : " mình chưa bao giờ nghĩ là mình kém may mắn hơn bất cứ ai cả mà mình thật sự rất may mắn :). Bởi vì, cuộc đời này đã cho mình 1 động lực sống mạnh mẽ hơn nhiều người khác và hãy nắm thật chặt nó, biến nó thành sức mạnh mãnh liệt để đạt được ước mơ và mục tiêu của mình. Có khó khăn thì mới thấy đc giá trị của hạnh phúc, có thất bại mới thấy đc giá trị thật sự của thành công :)". Ngay từ đầu năm nhất mình đã xác định đc mục tiêu và ước mơ lớn nhất của cuộc đời mình, đó là cống hiến và giúp đỡ cho xã hội-những cô cậu bé nhà nghèo hiếu học, những mạnh đời bất hạnh lang thang cơ nhỡ, những cụ già neo đơn, ... Bởi vì nếu ko có sự giúp đỡ của xã hội thì mình đã ko đặt chân đến đc con đường "hạnh phúc thật sự" của mình. Mình đã tự hứa với lòng, tháng lương đầu tiên sẽ trích 1 phần ủng hộ cho các em nghèo hiếu học, còn bây giờ, tuy chưa có đóng góp đc tiền bạc nhưng mình lun cống hiến hết mình trong các hoạt động xã hội như người ta nói "Không giúp đc của thì giúp sức, quan trọng là tấm lòng" ...
Tạm kết lại, em xin một lần nữa gửi lời cảm ơn sâu sắc đến Quý mạnh thường quân, BTC Quỹ học bổng ESE đã giúp cho chúng em một phần rất lớn trong việc vượt qua những khó khăn của cuộc sống để hiện thực hóa ước mơ của mình, tiến thêm 1 bước dài đến với ước mơ của mỗi người! Xin chúc các thầy cô và anh chị cùng các Mạnh thường quân lời chúc sức khỏe, đồng thời, mình cũng rất mong đc làm quen với các bạn - những người bạn cùng chí hướng để có thể cùng nhau động viên tinh thần, hỗ trợ trong học tập và cùng nhau thực hiện ước mơ của mình! Chúc các bạn sẽ luôn thành công và gia đình các bạn luôn vui vẻ, bình an :). Rất mong đc gặp các bạn trong thời gian sắp tới!!! Chúng ta sẽ làm đc, phải ko các bạn?

Mình tin tưởng sâu sắc bạn sẽ làm được những điều bạn tâm niệm.
Chúc gia đình bạn sức khỏe và chúc bạn may mắn, vững bước trên đường đến thành công.

Thân mến ^^

Thân Đức Nhơn
Apr 23, 2012, 10:40 PM
Mình tin tưởng sâu sắc bạn sẽ làm được những điều bạn tâm niệm.
Chúc gia đình bạn sức khỏe và chúc bạn may mắn, vững bước trên đường đến thành công.

Thân mến ^^

Thật sự cảm ơn Hoangthaimy rất nhiều vì những tình cảm và lời chúc mà bạn dành cho mình ^^!!! Cái quý nhất trên đời này là tình cảm chân thành mà mọi người dành cho nhau, hay đơn giản chỉ là những câu thăm hỏi, động viên và cũng như 1 lời nhắc nhở bản thân mình những lúc chán chường, gục ngã, thậm chí muốn buông xuôi ... Ta hiểu đc rằng ta sống ko chỉ cho riêng bản thân mình mà còn cho gia đình mình, cho những người thương yêu mình và cho cả những người mà mình thương yêu! "Người với người sống để yêu nhau".
Chúc cho bạn cũng đạt đc những ước mơ của mình, tìm thấy hạnh phúc, lí tưởng sống đích thực của bản thân mình và luôn cháy hết mình vì những người xung quanh bạn nhé :)

thuytrinh1509
Apr 24, 2012, 11:05 PM
có khi nào con lại rơi nước mắt khi nhìn thấy những dòng chữ trên mạng ntn không ạ?
Thầy Hữu làm con xúc động quá :((

khanhhoadhnh
Apr 25, 2012, 11:36 AM
Thành phố Hồ Chí Minh , ngày 25/4/2012

Kính gửi các thày cô , Quý Mạnh thường quân và các anh chị trong ban tổ chức quỹ học bổng ESE thân mến !
Em tên là Trần Thị Hòa, hiện đang là sinh viên năm 4 , khoa Kế toán - Kiểm toán , trường ĐH Ngân Hàng TP Hồ Chí Minh
Chủ nhật vừa qua khi biết tin mình là một trong 9 thành viên may mắn nhận được suất học bổng toàn phần của Quỹ học bổng ESE, em vô cùng vui mừng và hạnh phúc, và có lẽ đó không chỉ là cảm xúc của riêng em mà của tất cả các bạn may mắn được nhận học bổng của ESE ,học bổng là sự động viên và khích lệ vô cùng to lớn cả về vật chất và tinh thần cho chúng em.
Em xin chân thành cảm ơn Ban điều hành ESE- những người thành lập nên quỹ học bổng, Quý Mạnh Thường Quân,và các anh/ chị bên BTC ESE , những người đã dành thời gian, tâm huyết cho chúng em - những sinh viên có hoàn cảnh khó khăn ; Cảm ơn ESE , em cảm thấy thật may mắn khi trên bước đường em đi, mặc dù có những khó khăn , chông gai của cuộc sống, nhưng em đã may mắn gặp các Anh/ chị bên BTC, gặp ESE để em có nghị lực hơn trong cuộc sống , sự giúp đỡ đó hơn ai hết em là người cảm nhận sâu sắc nhất, và thật may mắn gặp các bạn cùng tham gia xét học bổng để cảm thấy mình cần có gắng thật nhiều hơn nữa .
Em cũng xin gửi tới ESE lời cám ơn chân thành, sâu sắc của Gia đình em ,Bố Mẹ em, học bổng đạt được đã bớt đi nỗi lo toan về gánh nặng tài chính cho gia đình, Bố Mẹ em cám ơn ESE rất nhiều ,học bổng giúp cho em điều kiện học tập tốt hơn , số tiền học bổng nhận được em sẽ dành dụm chi tiêu thật hợp lý để dùng vào việc học tập cho bản thân cũng như phụ giúp cho chị và các em ,em xin hứa sẽ có gắng học tập thật tốt để không phụ lòng mong mỏi của ESE, các anh chị bên BTC, xứng đáng với sự lựa chọn của ESE. Và trong em có một suy nghĩ , phải phấn đấu đễ sau này có thể có cơ hội đễ góp phần nhỏ cho sự phát triển của ESE ^ ^
Có lẽ khó có thể diễn tả hết cảm xúc cảu em lúc này ; một lần nữa em xin gửi tới ESE lời cảm ơn chân thành và sâu sắc, chúc ESE ngày càng phát triển để thực hiện tốt sứ mệnh của mình, chúc quý Thấy cô, Chúc Quý Mạnh Thường Quân sức khỏe và công tác tốt !

Sinh viên : Trần Thị Hòa

Thân Đức Nhơn
May 4, 2012, 01:07 PM
Kính gửi các thầy cô và Mạnh thường quân Quỹ học bổng ESE,
Em tên là Thân Đức Nhơn, một trong 9 thí sinh được nhận học bổng toàn phần của Quỹ học bổng ESE năm nay. Em đã nhận được mail thông báo buổi lễ trao học bổng ESE sẽ diễn ra vào 9h sáng ngày Chủ nhật - 6/5/2012 này. Tuy nhiên, không may là em có việc rất quan trọng phải về nhà nên không thể tham gia buổi lễ quan trọng này được :(.
Kính mong các thầy cô và các anh chị thông cảm! Rất mong sẽ được gặp các thầy cô sớm! Chúc thầy cô, các anh chị trong quỹ học bổng ESE thật khỏe mạnh! Chúc các bạn Sinh viên được trao học bổng sẽ càng cố gắng hơn nữa và vượt qua khó khăn để chạm tới ước mơ của mình :). Mong sẽ gặp mọi người sớm!!!
From Thân Đức Nhơn with love,

huenguyen3105
May 6, 2012, 09:00 PM
Kính gửi các thầy cô, Quý Mạnh thường quân và các anh chị trong Ban tổ chức quỹ học bổng ESE. Trước tiên cho em gửi lời cảm ơn chân thành nhất tới sự chia sẻ và giúp đỡ của Gia đình ESE, những người đã quan tâm tới chúng em không chỉ về mặt vật chất mà cả tinh thần.
Em là Nguyễn Thị Huê, sinh viên khoa Kinh tế, trường Đại học Thương mại.
Khi biết mình nhận được học bổng của tổ chức, em đã rất xúc động và hạnh phúc. Món quà của Ban tổ chức là niềm khích lệ lớn dành cho em cũng như gia đình, tiếp thêm nghị lực và niềm tin để vượt qua những khó khăn và thử thách phía trước. Em tự nhủ mình sẽ cố gắng hơn nữa để không phụ những hy sinh của bố mẹ, sự động viên ủng hộ của thầy cô, quý ân nhân, anh chị và bạn bè đã dành cho. Em tin là mai này mình sẽ thành công để đóng góp một phần nào đó cho những bạn đi sau, đóng góp cho gia đình ESE…
Thay mặt gia đình, em chúc quý thầy cô, các mạnh thường quân mạnh khỏe, chúc Quỹ học bổng ESE ngày càng lớn mạnh và giúp đỡ được nhiều sinh viên có ý chí vươn lên hơn nữa.

thaominh91
May 6, 2012, 09:38 PM
Em tên là Trần Quang Đức, sinh viên may mắn và hạnh phúc khi được nhận học bổng giải khuyến khích của Quỹ lần thứ tư vào năm nay. Số tiền học bổng vô cùng ý nghĩa đối với em thời điểm hiện tại. Vì điều kiện kinh tế gia đình nên em đã đi dạy kèm tự kiếm tiền trang trải mọi chi phí học tập và sinh hoạt trong gần 2 năm. Nhưng vì năm nay em đã là sinh viên cuối năm 3, học kì này có tới 2 đồ án chuyên ngành kèm việc em và nhóm bạn tiếp tục làm đề tài NCKH nên tình hình học tập rất căng thẳng và áp lực. Vì vậy em phải xin nghỉ dạy một lớp để có thêm thời gian cho việc học tập. Sáng nay đi đến nhận học bổng em còn tổng số tiền là 95.000đ :D

Chính vì vậy, học bổng là nguồn động viên to lớn và kịp lúc cho em. Em xin chân thành cảm ơn các thầy cô, các nhà Mạnh thường quân cùng toàn thể anh chị TNV đã dành thời gian, công sức, tiền bạc và đặc biệt là tấm lòng yêu thương, cảm thông những hoàn cảnh như chúng em.

Kính chúc mọi người sức khỏe và thành đạt để tiếp tục giữ lửa và truyền lửa cho nhiều hoàn cảnh hơn nữa và chúng em khi trưởng thành sẽ nhớ mãi về hình ảnh của hội ESE . Nếu có nhân duyên thì chúng em rất có thể là những người kế tục vị trí các thầy cô, các nhà Mạnh thường quân và các anh chị tiếp tục nhân rộng tình cảm này đến thế hệ tiếp theo!

Em xin cảm ơn và xin chào mọi người!

Diễm Lê
May 6, 2012, 09:55 PM
Em là Lê Thị Diễm, 1 trong 30 bạn sinh viên nhận được suất học bổng bán phần của Ban tổ chức ESE. Em rất vui mừng và hạnh phúc. Em xin gửi lời cảm ơn chân thành và lời chúc sức khỏe đến quỹ học bổng, quý thầy cô, quý mạnh thường quân đã hỗ trợ chúng em kịp thời lúc khó khăn. Học bổng là nguồn khích lệ rất lớn đối với em, là động lực để em nổ lực học tập và làm việc. Một lần nữa em kính chúc quỹ học bổng sẽ càng ngày càng lớn mạnh!

Picodragon
May 7, 2012, 01:05 AM
Kính gửi các thầy cô , Quý Mạnh thường quân và các anh chị trong ban tổ chức quỹ học bổng ESE thân mến !
Chắc hẳn cái tên Nguyễn Văn Nguyên không còn xa lạ gì đối với rum mình rồi phải không, vì bây giờ em đã trở thành một thành viên của gia đình lớn - gia đình ESE.
Em cũng xin tự giới thiệu lại về bản thân mình, em tên Nguyễn Văn Nguyên, sinh viên năm thứ ba chuyên ngành Hóa Dầu, khoa kỹ thuật Hóa Học, đại học Bách Khoa TpHCM.
Trong những lúc khó khăn và nghiệt ngã nhất của cuộc sống, học bổng này đến với em như cơn mưa lớn đối với cánh đồng khô nứt nẻ. Có lẽ các thầy cô, các anh chị chưa thể hiểu hết ý nghĩa của học bổng này đối với em, chỉ có em mới hiểu điều này thật sự quan trọng và ý nghĩa sâu sắc như thế nào, có lẽ em sẽ không bao giờ quên được những tình cảm chân thành, những sự quan tâm, động viên đáng trân trọng, những lời khuyên đáng giá từ các thầy cô, anh chị. Tấm lòng đó, những sự quan tâm, đông viên, những lời khuyên đó em sẽ mãi ghi nhớ trong lòng. Không biết nói gì hơn một lời cảm ơn sâu sắc đến các thầy cô anh chị và các mạnh thường quân đã tổ chức nên học bổng này.
Em biết mình thật sự may mắn khi trong hoàn cảnh khó khăn nhất có những nhà hảo tâm dang rộng vòng tay giúp đỡ vô điều kiện, em cũng biết rằng ngoài kia có những hoàn cảnh còn khó khăn như em và thậm chí còn hơn em nữa. Em không muốn kể lể gì về chuyện gia đình mình cũng như là đưa ra các dấu chấm lửng, em sẽ như thế này... em sẽ như thế kia. Thay vào đó sẽ là một lời hứa với niềm tin mà các anh chị thầy cô đã tin tưởng trao cho em, em xin hứa trong tương lai không xa, em sẽ là người thành đạt để có cơ hội giúp đỡ các bạn sinh viên có hoàn cảnh như em bây giờ theo cái cách mà ESE đã làm.
Mình cũng xin gửi đến các bạn một lời nhắn nhủ: Ở đời, ai cũng cần có một khát vọng vươn lên mãnh liệt, hãy làm mọi điều có thể để đạt được khát vọng đó.
Em xin cám ơn rất rất nhiều a.

ngoc_diem_131
May 7, 2012, 06:12 AM
Trích từ email của bạn Nguyễn Văn Linh.

Em là Nguyễn Văn Linh, một trong những sinh viên được học bổng ESE giải khuyến khích, lời đầu tiên cho phép em gửi lời chào tới cả nhà ESE và đặc biệt các thầy cô, quý ban học bổng và các đấng mạnh thường quân cùng những lời chúc tốt đẹp nhất, Em xin chúc các thầy cô luôn luôn mạnh khỏe, hạnh phúc, bình an, chúc cho quỹ học bổng ngày càng phát triển để làm cầu nối cho chúng em tới nguồn tri thức. Các thầy cô ạ !đây là lần đầu tiên em được nhận học bổng lớn như thế này, học bổng mang lại cho em nụ cười và cả nước mắt nữa, hồi sáng khi nhận học bổng em thấy cả nhà ESE thật là tình cảm, hạnh phúc em rất xúc động ạ. gia đình em cũng rất vui mừng khi biết tin em được nhận học bổng ạ. em thật sự cảm kích trước sự hy sinh lo lắng, những tình cảm của các thầy cô, quý ban học bổng và quý ân nhân đã dành cho chúng em rất nhiều....em không biết nói sao cho hết, em biết em thực sự chưa bằng các bạn khác, nhưng em hứa sẻ cố gắng học thật tốt để không phụ những tấm lòng vàng đã dành cho em cả về vật chất lẫn tinh thần.em xin cảm ơn rất nhiều ạ.!chúc cả nhà vui vẻ, hạnh phúc bình an.

quy_qn
May 7, 2012, 12:43 PM
Kính mến các Mạnh Thường Quân và các thầy cô,anh chị trong BTC học bổng ESE,
Em tên là Lê Thị Quy, sinh viên Y2 Đại học Y dược TP. Hồ Chí Minh, quê ở Quảng Ngãi.
Em thật sự rất vui và bất ngờ khi biết mình là 1 trong những sinh viên trong danh sách nhận được học bổng ESE 2012. Năm ngoái, nhờ có sự giúp đỡ của học bổng ESE 2011 mà gia đình em đã đỡ đi biết bao gánh nặng, năm học đầu tiên của em trên giảng đường đại học dễ dàng hơn nhiều.Học bổng ESE 2012 lần này em rất may mắn khi tiếp tục được nhận. Em không biết phải bày tỏ sự biết ơn của mình như thế nào cho đủ. Giờ đây mẹ em không phải lo những tháng sắp tới không có đủ tiền để gửi lên cho 2 chị em em đang học xa nhà. Thay vào đó mẹ có thể lo bữa ăn đầy đủ dinh dưỡng hơn cho bố và bà nội,sẽ có tiền để mua thuốc thêm cho bố em dưỡng bệnh và giành giụm tiền cho chúng em nhập học vào năm học tiếp theo. Em cũng sẽ đi mua 1 bộ máy đo huyết áp và ống nghe và cả 1 cái áo blu nữa để dùng cùng với cái áo blu duy nhất của em từ năm ngoái.Tháng 5 này là em đã đi thực tập ở bệnh viện rồi mà. Em xin chân thành cảm ơn quý Mạnh Thường Quân,cùng các thầy cô, anh chị trong ESE!

Em biết quỹ học bổng ESE không phải do những cơ quan, tổ chức lớn nào tài trợ mà chính là từ hàng nghìn những Mạnh Thường Quân đã "share"( em xin phép sử dụng tiếng anh ở đây) một phần lương hàng tháng của mình để góp vào giúp đỡ những sinh viên Việt Nam có hoàn cảnh khó khăn chúng em để chúng em có thể vượt qua những chông gai của cuộc sống thực hiện được ước mơ của mình.Vì vậy em thật sự rất trân trọng phần học bổng mà em sẽ được trao từ ESE. Giờ đây em thật sự thấm thía 3 chữ "ENGLISH SHARING EXPERIENCE" không chỉ là dạy tiếng anh miễn phí cho sinh viên Việt Nam, không chỉ chia sẻ, giúp đỡ về kinh nghiệm sống và học tập, mà còn là chắp cánh cho những ước mơ, giúp chúng em vượt qua khó khăn về tài chính cũng như có thêm nghị lực, quyết tâm. Một lần nữa em xin được cảm ơn những "Tấm Lòng Vàng" của quý Ân nhân, quý thầy cô, anh chị ESE!

Cũng nhờ vào những buổi phỏng vấn của ESE em có thể nói lên những hoài bão ước mơ của bản thân và có dịp quen biết nhiều bạn bè hơn cũng như biết được nhiều bạn sinh viên mà hoàn cảnh còn khó khăn hơn em, nhưng nghị lực của các bạn thật đáng khâm phục. Điều đó càng thôi thúc em học tâp thật tốt và càng có thêm quyết tâm,niềm tin hơn nữa. Em mong rằng sau này em có thể giúp đỡ cho bệnh nhân của mình vượt qua bệnh tật. Có sức khỏe thì họ sẽ có thế học tập, làm việc, và sống hạnh phúc.

Lời cuối, em xin chúc quý Mạnh Thường Quân, các thầy cô, anh chị trong ESE sức khỏe, hạnh phúc và thành công.

Em xin chúc ESE ngày càng lớn mạnh hơn nữa, giúp đỡ được nhiều sinh viên Việt Nam hơn nữa.
Em cũng kính mến mời các Mạnh Thường Quân, thầy cô, anh chị ở bên kia nếu có dịp về thăm lại Việt Nam ạ, để xem Việt Nam đã thay đổi, phát triển như thế nào ạ!

Kính thư,
Sinh viên
Lê Thị Quy

pkm
May 7, 2012, 12:46 PM
Kính gửi các thầy cô, anh chị và mạnh thường quân trong quỹ học bổng ESE

Em tên là Phạm Kha Minh, là một trong những sinh viên được nhận giải khuyến khích của học bổng ESE. Nhận được học bổng này là một điều vô cùng hạnh phúc đối với em. Đây chính là động lực vô cùng to lớn để em có thêm tự tin tiến xa hơn trên con đường học vấn của mình. Em xin hứa sẽ sử dụng học bổng này một cách thật hiểu quả để xứng đáng với sự quan tâm, giúp đỡ của các mạnh thường quân, thầy cô và anh chị. Cuối cùng, không biết nói gì hơn, em xin chân thành cảm ơn quý mạnh thường quân, các thầy cô, anh chị trong ban điều hành quỹ học bổng ESE và xin chúc quỹ học bổng ESE sẽ ngày càng lớn mạnh, phát triển để có thể giúp đỡ các bạn sinh viên nghèo hiếu học trên mọi miền cả nước.

Phạm Kha Minh

lovefrance
May 8, 2012, 12:50 AM
Kính chào các thầy cô, quý mạnh thường quân và các cô chú, anh chị trong BTC quỹ học bổng ESE(ENglish Sharing Experience),

Em tên là Võ Minh Hiền-sinh viên năm 4 của Khoa Du Lịch - Đại Học Huế, TP. Huế. Em là một trong 9 bạn may mắn nhận được suất học bổng toàn phần của quỹ học bổng ESE năm 2011-2012 ah!Khi em biết tin mình được nhận giải thưởng này em đã rất vui mừng và không thể tin được mình lại may mắn nhiều đến như vậy! Em đã chia sẻ niềm vui này với mẹ và anh chị của em và cả gia đình suốt mấy ngày trời sống trong một niềm vui khó tả. Riêng bản thân em, đây cũng là giai đoạn nước rút cho việc làm khóa luận nên rất căng thẳng và nhiều lo lắng. Đặc biệt việc nhận được học bổng toàn phần này không chỉ mang lại niềm vui lớn cho em mà nó còn nhắc nhở em nghĩ đến trách nhiệm của mình nhiều hơn đối với gia đình và xã hội. Câu hỏi "Làm thế nào để có thể cống hiện được cho gia đình và cộng đồng nhiều hơn? Làm thế nào để xứng đáng hơn với niềm tin và sự ưu ái mà quỹ học bổng ESE, quý mạnh thường quân dành cho mình?" luôn hiển hiện trong tâm trí của em khiến cho em đến bây giờ mới có thể bình tâm viết thư cảm ơn đến các thầy cô, quý mạnh thường quân và cộng đồng ESE được. Em rất mong mọi người sẽ lượng thứ cho em về sự chậm trễ này!

Ngay từ khi đăng ký xin giúp đỡ từ quỹ học bổng ESE, em đã xác định nhận được giải khuyến khích là một điều an ủi, đáng mừng rồi vì em biết nếu xét về hoàn cảnh khó khăn thì chắc trong xã hội còn nhiều người khó khăn hơn em nhiều! Do đó, nhận được suất học bổng toàn phần này thực sự là một điều kì diệu vượt ngoài suy nghĩ và mong đợi của em! Chính vì thế nên tự bản thân em cảm thấy mình cần phải cố gắng nhiều hơn nữa để vượt qua những khó khăn trước mắt cũng như cống hiến nhiều hơn nữa cho gia đình và xã hội. Thực sự, việc nhận được suất học bổng này có ý nghĩa cực kỳ lớn lao đối với em và gia đình vì nó đã giúp cho em vượt qua những khó khăn trong hiện tại và giúp em tiến gần hơn một bước đến những ước mơ, mục tiêu của em sau khi ra trường như đã thể hiện trong bài viết gửi cho BTC quỹ học bổng ESE.

Hôm em thông báo tin mừng này cho mẹ, mẹ đã cười rất tươi và ngân ngấn nước mắt; chắc có lẽ đây là nụ cười thực sự hạnh phúc nhất mà từ bấy lâu nay bị chôn vùi bởi những lo toan về cơm, áo, gạo, tiền cho em ăn học và nỗi đau của một người phụ nữ mất chồng-chỗ dựa tinh thần vững chắc! Em ước mong sao có thể làm nhiều hơn thế để có thể mang lại nụ cười đó cho mẹ và em cũng muốn thay ba em làm chỗ dựa tinh thần cho mẹ đi đến tận cuối đời! Trong thời gian tới đây, em dự định dùng số tiền từ học bổng ESE để học thêm Anh văn nhằm lấy bằng IELTS và tin học để có thể thuận tiện cho công việc của em khi ra trường. Em cũng sẽ đưa một số tiền cho mẹ để mẹ em trang trải một phần nợ nần đã vay cho em ăn học trong suốt 4 năm qua và em sẽ tiếp tục trả phần còn lại khi đi làm việc. Ngoài ra em còn muốn mua thêm một ít sách về văn hóa, lịch sử để có thể bồi dưỡng thêm kiến thức nhằm phục vụ tốt cho công việc của mình trong tương lai ở lĩnh vực lữ hành và du lịch. Em biết quỹ học bổng ESE không phải tự dưng mà có mà nó được gây dựng bởi sự tích góp của rất nhiều người với mong muốn giúp đỡ các bạn sinh viên nghèo vượt qua khó khăn, vươn lên học tốt vậy nên em sẽ cố gắng sử dụng số tiền này một cách hiệu quả và tiết kiệm nhất có thể!Như em đã đề cập ngay từ đầu, việc nhận được học bổng ESE là một niềm vui cực kỳ lớn lao cho em và đồng thời em cũng nhận thấy rằng bản thân mình phải cố gắng làm nhiều điều hữu ích hơn nữa cho cộng đồng bên cạnh việc tu dưỡng đạo đức và bồi dưỡng kiến thức.

Em mong muốn được trở thành một chiếc cầu nối giữa quỹ học bổng ESE và các bạn sinh viên nghèo để giúp đỡ các bạn đó có ý chí, nghị lực vượt lên tất cả và phấn đấu học tập tốt, trở thành người có ích cho xã hội. Quỹ học bổng ESE có thể không giúp được cho tất cả người Việt Nam gặp hoàn cảnh khó khăn, nghèo khổ; nhưng việc quỹ học bổng ESE giúp đỡ cho các sinh viên nghèo vươn lên học tốt thì cũng gián tiếp giúp cho đất nước ngày càng phát triển với lực lượng thanh niên tài năng và đầy nhiệt huyết. Điều này khiến em rất trân trọng sự đóng góp của các thầy cô, quý mạnh thường quân cho quỹ học bổng ESE và em hy vọng sẽ đóng góp vào sự lớn mạnh không ngừng của quỹ học bổng ESE bằng nhân lực và vật lực vào một tương lai không xa! Trải qua những ngày chờ đợi được xét duyệt hồ sơ, rồi cả những giây phút hồi hộp chia sẻ về hoàn cảnh của mình trong buổi phỏng vấn cũng như vỡ òa trong niềm vui khi biết mình được nhận học bổng ESE đã khiến em rút ra được nhiều bài học quý giá về tình người, về sự kiên nhẫn vượt khó của những người xung quanh mình mà 39 bạn ứng viên cho học bổng ESE năm nay là những ví dụ điển hình. Mỗi bạn là mỗi hoàn cảnh khác nhau nhưng điểm chung của tất cả các bạn đó là ý chí vượt lên hoàn cảnh khó khăn của gia đình và cố gắng học tập thật tốt cũng như mong muốn cống hiến cho xã hội nhiều hơn. Em thật sự rất khâm phục tất cả các bạn và em rất đồng ý với quan điểm của thầy Hữu rằng các bạn nhận được giải khuyến khích không phải vì các bạn dở hơn và nếu được thì tất cả các bạn sẽ là "Xuất Sắc"! Em cũng mong rằng quỹ học bổng ESE sẽ ngày một lớn mạnh để có thể vươn cánh tay ra giúp đỡ nhiều bạn sinh viên gặp hoàn cảnh khó khăn vươn lên học tốt hơn nữa!!!

Qua cánh thư nhỏ này, em xin gửi lời cảm ơn chân thành đến quý thầy cô, quý mạnh thường quân đã góp phần tạo nên sự thành công của quỹ học bổng ESE. Em kính chúc quý thầy cô, quý mạnh thường quân được nhiều sức khỏe, thành công và hạnh phúc. Em cũng xin chúc cho cộng đồng ESE sẽ ngày càng lớn mạnh để có thể giúp đỡ nhiều người Việt Nam học tiếng Anh nhằm tạo điều kiện tốt hơn cho việc học tập và làm việc , góp phần xây dựng Việt Nam ngày càng phát triển mà trong đó sự nhiệt tình dạy bảo của quý thầy cô là không thể phủ nhận! Nhân đây em cũng muốn gửi lời cảm ơn đến thầy 7 đã ưu ái dành cho em thêm một phần quà quý giá bởi không chỉ là vật chất mà còn là sự động viên rất lớn.

Em xin hứa với quỹ học bổng ESE, quý mạnh thường quân và thầy 7 là em sẽ cố gắng nỗ lực hơn nữa để vượt qua hoàn cảnh khó khăn của bản thân và cống hiến cho cộng đồng nhiều hơn nữa!!! Đối với em, những lời nói, câu chữ dù có hay ho, bay bổng đến mức nào đi chăng nữa thì cũng sẽ mất hết ý nghĩa nếu như không có hành động cụ thể, vậy nên em mong lần sau viết thư cho ESE sẽ là thư thông báo về những điều tốt lành nhất mà em làm được thông qua sự giúp đỡ, động viên của quỹ học bổng ESE, quý mạnh thường quân! Em cũng muốn nhắn gửi đến tất cả các bạn đã và đang nhận sự ưu ái từ quỹ học bổng ESE, từ quý mạnh thường quân rằng: "CHÚNG TA HÃY BIếT ƯỚC MƠ VÀ HÀNH ĐỘNG VÀ PHẢI HÀNH ĐỘNG ĐỂ ĐẠT ĐƯỢC ƯỚC MƠ, ĐỂ RỒI ĐÓNG GÓP VÀO SỰ PHÁT TRIỂN CỦA ĐẤT NƯỚC, CỦA CỘNG ĐỒNG NGƯỜI DÂN VIỆT NAM".Xin chân thành cảm ơn!!!

sinh viên,Võ Minh Hiền

(Trích từ thư cám ơn gửi đến quỹ học bổng ESE và quý mạnh thường quân-2012)

vitconxauxi996
May 8, 2012, 07:38 AM
Kính chào quý thầy cô! Em là Nguyễn Thị Phương Thảo, đã nhận được học bổng của quỹ học bổng ESE năm 2012.
Em vô cùng vui sướng và hạnh phúc khi nhận được học bổng quý giá này. Đây thật sự là món quà có ý nghĩa lớn đối với em về vật chất lẫn tinh thần. Số tiền này đã giúp em và gia đình trang trải được một phần khó khăn trong thời điểm hiện tại, giúp em có thêm niềm tin để hoàn thành tốt việc học.
Em chân thành cảm ơn đến với quý mạnh thường quân, quý thầy cô trong Ban điều hành ESE tại Việt Nam và tất cả các bạn trong room ESE. Em sẽ cố gắng hơn nữa trong học tập và rèn luyện để không phụ lòng ba mẹ và tất cả những người đã đặt niềm tin vào em. Xin chân thành cảm ơn và chúc sức khỏe đến mọi người.

nguyenthuong.ftu
May 8, 2012, 01:34 PM
Kính chào quý thầy cô và các mạnh thường quân, em tên là Nguyễn Thị Thương, đã nhận được học bổng bán phần của quỹ học bổng ESE năm 2012. Em và gia đình rất hạnh phúc khi được nhận suất học bổng này và em sẽ sử dụng số tiền này để trang trải học phí, mua cho em gái của em một chiếc xe đạp mới.
Em sẽ giới thiệu quỹ học bổng ESE với bạn bè của em, nhất là những bạn sinh viên có hoàn cảnh khó khăn nhưng giàu nghị lực phấn đấu vươn lên. Cảm ơn các thầy cô, các mạnh thường quân đã tiếp thêm sức mạnh cho chúng em trên con đường học vấn phía trước. Em xin chúc quỹ học bổng ESE sẽ ngày càng lớn mạnh và giúp đỡ thêm nhiều bạn sinh viên khác.

Nguyễn Thị Thương